Cá nhân làm việc theo dự án công nghệ cao có được miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân không?

Câu hỏi:

Tôi được biết doanh nghiệp công nghệ cao được hưởng một số ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp. Vậy người lao động, nhân lực làm việc theo dự án công nghệ cao có được hưởng ưu đãi về miễn giảm thuế thu nhập cá nhân không?

Trả lời:

Ngày 23 tháng 07 năm 2015, Tổng cục Thuế đã ra Công văn 2977/TCT-TNCN về việc miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân cho nhân lực dự án công nghệ cao. Theo đó, căn cứ vào các quy định của pháp luật hiện hành thì việc ưu đãi miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân (TNCN) chỉ được áp dụng cho 4 đối tượng sau:

1. Giảm thuế cho cá nhân gặp khó khăn do thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế (quy định tại Điều 4 Luật thuế Thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12).

2. Miễn thuế theo các Điều ước quốc tế (theo quy định tại Điều 9 Luật thuế TNCN số 04/2007/QH12).

3. Miễn thuế đối với cá nhân làm việc cho dự án ODA (Thông tư liên tịch số 12/2010/TTLT-BKHĐT-BTCngày 28/5/2010 của Bộ Tài chính), dự án Phi chính phủ (Thông tư số 55/2007/TT-BTC ngày 29/5/2007 của Bộ Tài chính), nhân viên Liên hợp quốc tại Việt Nam (Thông tư số 57/2007/TT-BTC ngày 11/6/2007 của Bộ Tài chính).

 

4. Giảm 50% thuế cho cá nhân làm việc trong Khu kinh tế (Thông tư số 128/2014/TT-BTC ngày 05/9/2014 của Bộ Tài chính).

Như vậy, căn cứ các quy định và hướng dẫn nêu trên, thì cá nhân làm việc cho các dự án, doanh nghiệp công nghệ cao không thuộc đối tượng được miễn giảm thuế thu nhập cá nhân. Thu nhập chịu thuế thu nhập của cá nhân nêu trên phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật hiện hành.

Nguồn: luatduonggia.vn

TIN TỨC SƯU TẦM

Ông Saul Singer – Tác giả quyển sách “Quốc gia khởi nghiệp – Câu chuyện thần kỳ về nền...

Nhằm hỗ trợ các cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp tiếp cận các nguồn vốn phục vụ mở rộng sản xuất kinh...
X